Tất cả bắt đầu từ đất
Mỗi chai rượu bắt đầu từ một mảnh vườn nho. Ở những nơi nổi tiếng nhất, một hectare có thể trị giá hàng triệu đô la, và phần lớn công việc vẫn được làm bằng tay.
Trang này đặt chi phí đất đai, nho và canh tác cạnh nhau, từng vùng một.

So sánh song song
Giá trị đất vườn nho
Top of each reported range; units as reported per row (EUR per hectare in Europe, USD per acre in the US)
Giá nho
Middle of each reported range; units as reported per row (EUR per kg in Europe, USD per ton in the US)
Ma trận
| Đầu vào | Bordeaux | Burgundy | Champagne | Rhône | Napa Valley | Tuscany | Piedmont | Rioja | Mosel | Oregon (Willamette Valley) | California sparkling (Carneros, Anderson Valley) | Valais and Lavaux | England | Douro | Etna | Mendoza | Marlborough | Stellenbosch | Barossa Valley | Tasmania | Beaujolais | Jura | Alsace | Loire: Sancerre and the river | Provence | Ribera del Duero | Sonoma |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Vineyard land, Alsace (Haut-Rhin)Đất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 14,000–300,000 2024 | — | — | — | — |
| Vineyard land, ArboisĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 30,000–65,000 2024 | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, BandolĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 110,000–150,000 2024 | — | — |
| Vineyard land, Barolo DOCG averageĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | 500,000–1,200,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Barolo top crus (Cannubi, Rocche dell'Annunziata…)Đất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | 1,000,000–2,500,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Barossa ValleyĐất · USD/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 55,000 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Beaujolais and Beaujolais-VillagesĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 4,000–20,000 2024 | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Bolgheri DOCĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | 250,000–600,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Bourgogne regionalĐất · EUR/ha | — | 30,000–107,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Brunello di MontalcinoĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | 300,000–600,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, CarnerosĐất · USD/acre | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 100,000–250,000 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Castilla y León (irrigated average)Đất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 24,716 2024 | — |
| Vineyard land, Champagne AOC averageĐất · EUR/ha | — | — | 1,050,000–1,200,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Chianti ClassicoĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | 80,000–200,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, ChinonĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 12,000–40,000 2024 | — | — | — |
| Vineyard land, Châteauneuf-du-PapeĐất · EUR/ha | — | — | — | 500,000–530,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Côte d'Or premier cruĐất · EUR/ha | — | 1,040,000–2,550,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Côte d'Or villageĐất · EUR/ha | — | 900,000–1,050,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Côte de Nuits grand cruĐất · EUR/ha | — | 4,000,000–12,000,000 2019 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Côte des BlancsĐất · EUR/ha | — | — | 390,000–2,227,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Côte-RôtieĐất · EUR/ha | — | — | — | 1,000,000–1,600,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Côtes de ProvenceĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 35,000–45,000 2024 | — | — |
| Vineyard land, Côtes du RhôneĐất · EUR/ha | — | — | — | 7,000–18,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Etna DOCĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 45,000–95,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, HermitageĐất · EUR/ha | — | — | — | 500,000–1,350,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Kent and Sussex (planted)Đất · GBP/acre | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 30,000–40,000 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, MargauxĐất · EUR/ha | 900,000–2,000,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Marlborough (planted, Wairau Plains model)Đất · NZD/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 283,000–400,000 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Montagne de Reims / Grande Vallée crusĐất · EUR/ha | — | — | 333,000–1,631,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Mosel averageĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | 15,000–60,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Mosel top steep sitesĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | 150,000–400,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Moulin-à-VentĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 80,000–110,000 2024 | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, PauillacĐất · EUR/ha | 1,700,000–4,000,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, PomerolĐất · EUR/ha | 1,500,000–3,000,000 2023 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Rioja DOCaĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | 40,000–120,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Russian River and Sonoma Coast (planted)Đất · USD/acre | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 100,000–150,000 2025 |
| Vineyard land, Saint-ÉmilionĐất · EUR/ha | 150,000–2,500,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, SancerreĐất · EUR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 190,000–285,000 2024 | — | — | — |
| Vineyard land, StellenboschĐất · ZAR/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 800,000–1,000,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Tasmania (established)Đất · AUD/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 200,000–250,000 2025 | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Uco Valley (developed plots)Đất · USD/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 70,000–150,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, ValaisĐất · CHF/ha | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 400,000–500,000 2016 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, Willamette Valley (planted)Đất · USD/acre | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 40,000–120,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, generic Bordeaux AOCĐất · EUR/ha | 4,000–14,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, prime Napa Valley (Oakville, Rutherford, St Helena benchland)Đất · USD/acre | — | — | — | — | 300,000–500,000 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, prime Napa Valley, per hectareĐất · USD/ha | — | — | — | — | 741,000–1,236,000 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard land, secondary Napa Valley sitesĐất · USD/acre | — | — | — | — | 120,000–340,000 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| All varieties, District 4 (Napa) weighted averageNho · USD/ton | — | — | — | — | 6,939 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Bulk Bourgogne rouge, per pièce of 228 litresNho · EUR/piece | — | 995 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Bulk Côtes du Rhône red, per hectolitreNho · EUR/hl | — | — | — | 129–149 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Bulk red Bordeaux AOC, per tonneau of 900 litresNho · EUR/tonneau | 793–1,000 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Cabernet Sauvignon grapes, Napa County averageNho · USD/ton | — | — | — | — | 8,700–9,146 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Cabernet Sauvignon grapes, Napa County, 2025 crushNho · USD/ton | — | — | — | — | 8,864–9,002 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Cabernet Sauvignon grapes, per kilogramNho · USD/kg | — | — | — | — | 10–10 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Chardonnay / Pinot Noir for sparkling, Carneros and Anderson ValleyNho · USD/ton | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 2,500–4,500 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Chianti Classico DOCG grapesNho · EUR/kg | — | — | — | — | — | 2–2 2023 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Grape price, Champagne AOCNho · EUR/kg | — | — | 6–8 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Nebbiolo da Barolo grapesNho · EUR/kg | — | — | — | — | — | — | 4–6 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Pinot Noir grapes, Oregon averageNho · USD/ton | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 2,800–3,600 2023 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Riesling must, Mosel, per litreNho · EUR/litre | — | — | — | — | — | — | — | — | 1 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Tempranillo grapes, RiojaNho · EUR/kg | — | — | — | — | — | — | — | 1–2 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Gross grape value per bearing acreSản lượng · USD/acre | — | — | — | — | 22,400 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Permitted yield set by the Comité ChampagneSản lượng · kg/ha | — | — | 10,000–11,400 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Yield at classified growthsSản lượng · hl/ha | 30–45 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Yield, Barolo DOCGSản lượng · hl/ha | — | — | — | — | — | — | 40–56 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Yield, Napa CabernetSản lượng · tons/acre | — | — | — | — | 2–4 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Yield, Napa Cabernet, in hl/haSản lượng · hl/ha | — | — | — | — | 30–52 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Yield, grand cru redSản lượng · hl/ha | — | 25–37 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Farming cost, premium/cult estateLao động · USD/acre/year | — | — | — | — | 12,000–25,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Hand harvestLao động · EUR/ha | 2,500–5,000 2024 | — | — | — | 1,500–3,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Operating cost, established Cabernet vineyard (hand-harvested)Lao động · USD/acre/year | — | — | — | — | 5,500–8,500 2020 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Operating cost, established Pinot Noir vineyardLao động · USD/acre/year | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 6,000–12,000 2023 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard labour and operationsLao động · EUR/ha/year | — | — | 12,000–20,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard labour and operations, Côte d'Or domaineLao động · EUR/ha/year | — | 18,000–35,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard labour and operations, classified growthLao động · EUR/ha/year | 15,000–30,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard labour and operations, top Bolgheri estateLao động · EUR/ha/year | — | — | — | — | — | 12,000–22,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard labour, northern Rhône terracesLao động · EUR/ha/year | — | — | — | 20,000–40,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard labour, steep slate slopesLao động · EUR/ha/year | — | — | — | — | — | — | — | — | 20,000–40,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| New French oak (barrique/demi-muid)Thùng rượu · EUR/barrel | — | — | — | 800–1,500 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| New French oak barrel (225 l)Thùng rượu · USD/barrel | — | — | — | — | 1,000–1,500 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| New French oak barriqueThùng rượu · EUR/barrel | — | — | — | — | — | 800–1,300 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| New French oak barrique (225 l)Thùng rượu · EUR/barrel | 800–1,300 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| New French oak pièce (228 l)Thùng rượu · EUR/barrel | — | 800–1,400 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Aging on lees, traditional methodỦ trong hầm · months | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | 18–60 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Barrel aging before bottlingỦ trong hầm · months | 16–22 2024 | 14–20 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Barrel aging, cult CabernetỦ trong hầm · months | — | — | — | — | 18–24 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Gran reserva minimum agingỦ trong hầm · months | — | — | — | — | — | — | — | 60 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Minimum aging on lees (vintage / non-vintage)Ủ trong hầm · months | — | — | 15–36 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Minimum aging, Barolo / riservaỦ trong hầm · months | — | — | — | — | — | — | 38–62 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Bottle, closure, cage, foil, label, caseChai, nút đóng, nhãn, thùng · EUR/bottle | — | — | 2–7 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Bottle, cork, capsule, label, caseChai, nút đóng, nhãn, thùng · EUR/bottle | 3–8 2025 | 2–6 2025 | — | — | 4–10 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Mobile or in-house bottlingĐóng chai · USD/bottle | — | — | — | — | 0–1 2025 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Vineyard establishment (years 1–3, excluding land)Xây dựng winery · USD/acre | — | — | — | — | 45,000–60,000 2020 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Winery constructionXây dựng winery · USD | — | — | — | — | 5,000,000–30,000,000 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Distributor + retailer margin (three-tier)Biên độ phân phối · % on winery price | — | — | — | — | 60–100 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Importer + retailer marginBiên độ phân phối · % on cost | 25–60 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
| Négociant margin on the Place de BordeauxBiên độ phân phối · % of ex-château price | 10–20 2024 | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — | — |
Nghiên cứu về kinh tế học vườn nho

What a hectare of vineyard costs, from Vosne-Romanée to the Central Valley
Land prices across the world's wine regions, on one page, in the units they are reported in — and the thousand-fold spread between them.

Vineyard economics in Napa Valley
The most transparent grape market in the world: what an acre costs, what a ton fetches, what farming costs, and what that means per bottle.

Champagne's managed supply: how the Comité sets the harvest and what a kilo costs
The only wine region that publishes its permitted yield and reference grape prices every year — and what that transparency reveals about the economics of a prestige cuvée.

Napa Cabernet vs Bordeaux Cabernet: the economics side by side
Same grape, two continents: land per hectare, grapes per ton, farming per acre, oak, aging, distribution and modeled cost per bottle.
Bordeaux
Burgundy
Champagne
Rhône
Napa Valley
Tuscany
Piedmont
Mosel
Oregon
Rioja
California sparkling
Valais and Lavaux
England
Douro
Etna
Mendoza
Marlborough
Stellenbosch
Barossa Valley
Tasmania
Beaujolais
Jura
Alsace
Loire
Provence
Ribera del Duero
Sonoma
Giá đất
Năm tốt và năm xấu
Appellations
Các vườn nho nổi tiếng
Những chai vang nổi tiếng
Ai sản xuất chúng
Tìm một vintage
So sánh rượu